รวม บริษัท สถาปนิก น่าสนใจจากทั่วโลก

บทความนี้เป็น Directory ที่จะคอยอัพเดทเรื่อยๆ เป็น Directory รวมบริษัทสถาปนิกที่น่าสนใจจากทั่วโลก แบ่งตามประเทศ เพื่อให้ง่ายต่อการหาบริษัท สมัครงาน หรือค้นข้อมูลต่อนะคะ

ตอนนี้เริ่มไม่กี่ประเทศก่อน แต่จะคอยอัพเดทเรื่อยๆค่ะ ถ้ามีใครอยากแนะนำบริษัทอะไรเพิ่มก็แนะนำกันมาได้ค่ะ

ส่วนรายชื่อของบริษัทที่อเมริกา อันนี้ใช้รายชื่อจาก AIA (American Institute of Architects) ในเรื่องของบริษัทแนวหน้าเบื้องต้น และบริษัทอื่นๆที่น่าสนใจ ที่อาจจะไม่ได้อยู่ในลิสนั้นด้วย

อย่างที่บอก จะคอยอัพเดทต่อไปเรื่อยๆนะ ในนี้จะมี Map ให้ดูด้วยว่าอยู่ที่ไหนในโลกบ้าง


United States

Gensler - http://www.gensler.com/

Skidmore, Owings & Merrill LLP - http://www.som.com/

Diller Scofidio + Renfro - http://www.dsrny.com/

Ennead Architects - http://ennead.com/

BIG | Bjarke Ingels Group - http://www.big.dk/

Burkett Design - http://www.burkettdesign.com/

Sasaki Associates Inc - http://www.sasaki.com/

Adrian Smith + Gordon Gill Architecture - http://smithgill.com/

EYP Architecture & Engineering - http://eypaedesign.com/

Perkins+Will - http://perkinswill.com/

Westlake Reed Leskosky - http://www.wrldesign.com/

WRNS Studio - https://www.wrnsstudio.com/

Leers Weinzapfel Associates - http://www.lwa-architects.com/

Richard & Bauer Architecture - http://www.richard-bauer.com/

ZGF Architects - https://www.zgf.com/

Mithun - http://mithun.com/

Payette - http://www.payette.com/

THA Architects Engineers - http://www.tha-flint.com/

NADAAA - http://www.nadaaa.com/

CO Architects - http://coarchitects.com/

William Rawn Associates Architect - http://www.rawnarch.com/

Miller Hull Partnership, LLP -http://www.millerhull.com/

Kirksey - http://www.kirksey.com/

Leddy Maytum Stacy Architects - http://www.lmsarch.com/

Studio Gang Architects - http://studiogang.com/

CannonDesign - http://www.cannondesign.com/

HOK - http://www.hok.com/

Hammel Green & Abrahamson Inc (DBA HGA Architects and Engineers) - http://hga.com/

SRG Partnership Inc - http://www.srgpartnership.com/

Hastings Architecture Associates, LLC - http://www.haa.us/

Eskew+Dumez+Ripple - http://www.eskewdumezripple.com/

Ayers Saint Gross Architects and Planners - http://asg-architects.com/

NBBJ - http://www.nbbj.com/

FXFOWLE - http://www.fxfowle.com/

HKS Inc - http://www.hksinc.com/

Clark Nexsen - http://www.clarknexsen.com/

ELS Architecture and Urban Design - http://elsarch.com/

Koning Eizenberg Architecture - http://www.kearch.com/

Marlon Blackwell Architect - http://marlonblackwell.com/

HDR - http://www.hdrinc.com/

Lord Aeck Sargent - http://www.lordaecksargent.com/

Ross Barney Architects - http://www.r-barc.com/

ZeroEnergy Design - http://zeroenergy.com/

Mark Cavagnero Associates - http://www.cavagnero.com/

LMN Architects - https://lmnarchitects.com/

Arrowstreet Inc - http://www.arrowstreet.com/

RMW Archtiecture & Interiors - http://rmw.com/

Bruner-Cott & Associates Inc - http://www.brunercott.com/

Ann Beha Architects - http://www.annbeha.com/

DLR Group - http://www.dlrgroup.com/

STUDIOS Architecture - http://www.studios.com/

SmithGroupJJR - http://www.smithgroupjjr.com/

LEO A DALY - http://www.leoadaly.com/


Thailand

A49 - http://www.49group.com/

Architectkidd - http://www.architectkidd.com/

Stu/D/O Architects - http://www.stu-d-o.com/

Rad studios - http://rad.co.th/

POAR - http://www.poar.co/

Supermachine Studio - https://supermachine.wordpress.com/

VaSLab Architecture - http://vaslabarchitecture.com/

JUNSEKINO Architect and Design - http://www.junsekino.com/

Design 103 International Ltd -
http://www.d103group.com/en/

Jarken - http://www.jarken.net/

I'LL Design Studio - http://www.iwilldesign.co.th/

Interior/ acoustic design - 'ZEN ACOUSTIC' - http://www.zen-acoustic.com/


Singapore

WOHA - http://www.woha.net/

DP architects - http://www.dpa.com.sg/

Wallflower Architecture + Design - http://www.wallflower.com.sg/

k2ld Architects - http://www.k2ld.com/

SCDA Architects - http://www.scdaarchitects.com/

RSP architects - http://www.rsp.com.sg/

Architects 61 - http://www.a61.com.sg/

ONG & ONG - http://www.ong-ong.com/

Maps Design Studio - http://www.mapsdesign.com/

WOW architects - http://www.wow.sg/

HYLA Architects - http://www.hyla.com.sg/

Kerry Hill Architects - http://www.kerryhillarchitects.com/


Germany

Auer Weber - http://www.auer-weber.de/

Behnisch Architekten - http://behnisch.com/

Hadi Teherani - http://www.haditeherani.com/de

JAHN - http://www.jahn-us.com/

Sauerbruch Hutton - http://sauerbruchhutton.de/

Benthem Crouwel Architekten - http://benthemcrouwel.com/

Coop Himmelb(l)au - http://www.coop-himmelblau.at/



Jom Naknakorn

Jom Naknakorn

ภูมิสถาปนิกประสบการณ์10ปีในบริษัทแนวหน้าระดับโลก อ่านเรื่องราวของจอมได้ที่ "จากเด็กสถาปัตย์ธรรมดาๆสู่10ปีในบริษัทแนวหน้าระดับโลก" ถ้ามีคำถามติดต่อหาจอมได้เลยนะคะ